ทำดีที่สุดแล้ว สู้เต็มที่  “เฟิร์น-โบ๊ท” ได้รองแชมป์ตบชายหาดเอวีซี บีช ทัวร์

ทำดีที่สุดแล้ว สู้เต็มที่ “เฟิร์น-โบ๊ท” ได้รองแชมป์ตบชายหาดเอวีซี บีช ทัวร์

Publish 2018-04-18 07:11:13

 

      “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ นักตบสาวไทย 1 ทำผลงานได้ดีที่สุด ได้รองแชมป์ตบชายหาดเอวีซี บีช ทัวร์ เป็นการได้รองแชมป์ครั้งแรกในชีวิต

      การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด “เอสเอ็มเอ็ม เอวีซี บีช ทัวร์ เอสโคลา สมิหลา โอเพ่น”  ครั้งที่ 19 ที่หาดสมิหลา จ.สงขลา เมื่อวันที่ 17 เม.ย.เป็นการแข่งขันวันสุดท้าย โดยมี นายดลเดช พัฒนรัฐ ผู้ว่าราชการจ.สงขลา เป็นประธานปิดการแข่งขัน

     ในส่วนของนักกีฬาไทย เหลือเพียงทีมเดียว “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ (ไทย 1) ที่ในรอบรองชนะเลิศ เจอกับ เบล โฟบี้ - หงาอูอาโม เจสซีกา (ออสเตรเลีย 1) ผลสาวไทย 1 เป็นฝ่ายชนะ ออสเตรเลีย 1 2-0 (21-13, 21-15) ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศไปเจอกับ หวัง ฟาน - เซียะ ซิน ยี (จีน 1) ที่เอาชนะ  จูเลียนา ดีตา- อูตามิ ปูตู (อินโดนีเซีย 1) 2-0 (21-13 , 21-15)    



เกมรอบชิงชนะเลิศ ระหว่าง สาวไทย 1 และ จีน 1  เกมนัดนี้สาวไทย 1 พยายามสู้เต็มที่ แต่ต้านไม่ไหว ทำให้ “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ (ไทย 1) เป็นฝ่ายแพ้ หวัง ฟาน - เซียะ ซิน ยี (จีน 1)0-2

(18-21, 16-21) ได้รองแชมป์อย่างน่าเสียดาย แต่เป็นผลงานที่ดีที่สุดในระดับเอเชีย 

  ทีมชาย คู่ชิงชนะเลิศ เป็นการเจอกันระหว่าง เกา เผิง - อี หยาง (จีน 2) ที่เอาชนะ ราอูฟี ราห์มัน - มิซาอาลี - อาโบลฮาเหม็ด (อิหร่าน 2) 2-0 (21-18 , 21-17) ดวลกับ รามาฮัน กีลัง - พรีบาดี ดานังสยาห์ (อินโดนีเซีย 2) ที่ในรอบตัดเชือกเอาชนะ ทาคาฮาชิ ทาคุมิ - กอตสึ อิสฮิจิมะ ยูสุเกะ (ญี่ปุ่น 1) 2-1 (13-21 , 21-17 , 15-13)

     ผลคู่ชิงชนะเลิศ ทีมชาย เกา เผิง - อี หยาง (จีน 2) ชนะ รามาฮัน กีลัง - พรีบาดี ดานังสยาห์ (อินโดนีเซีย 2) 2-1 (21-23, 21-15, 15-9) 


     ส่วน คู่ชิงอันดับที่ 3 ทีมหญิง จูเลียนา ดีตา- อูตามิ ปูตู (อินโดนีเซีย 1) ชนะ เบล โฟบี้ - หงาอูอาโม เจสซีกา (ออสเตรเลีย 1) 2-1 (22-20, 15-21, 15-11) 

       คู่ชิงอันดับที่ 3 ทีมชาย ราอูฟี ราห์มัน - มิซาอาลี - อาโบลฮาเหม็ด (อิหร่าน 2) ชนะ ทาคาฮาชิ ทาคุมิ - กอตสึ อิสฮิจิมะ ยูสุเกะ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 (21-18, 21-14)

            สรุปผลงานนักกีฬาไทย ทีมหญิง “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ (ไทย 1) ได้รองแชมป์ พรสุดา กฤษณา-ยศภัทร ปาคำ (ไทย 2) ได้อันดับที่ 9 และ “เตย-แต้” ภวรัญชน์ จันทวิชัย - ทัศริดา สิงห์เชื้อ (ไทย 4) ได้อันดับที่ 9 ด้าน สุมินตรา โซว์-จันทร์ทิรา ขวานอก (ไทย 3) ได้อันดับที่ 13 

           ขณะที่ทีมชาย  “เบเบ้-มิกซ์” ณัฐนนท์ อินเขียว-เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์ (ไทย 1) ได้อันดับที่ 5 สุรินทร์ จงกลาง-อดิศร เขวาลำธาร (ไทย 2) ได้อันดับที่ 9 และ กิตติ ดวงจินดา-ณรงค์เดช กางกรณ์ (ไทย 3) ได้อันดับที่ 9



ติดตามข่าวสารทาง Line

เพิ่มเพื่อน

เรียบเรียงโดย

วิริยา วิศิษฏ์โสภา
HASTAG :