- 27 ก.ย. 2560
ติดตามข่าวสารได้ที่ www.tnews.co.th
วันที่ 27 ก.ย.60 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ได้พบกับนางสุชาติ จันทร์ปรุง อายุ 60 ปี และลูกสาว คือ นางสาวทวี จันทร์ปรุง อายุ 35 ปี อยู่บ้านเลขที่ 190 บ้านประทัดบุ ม.17 ต.นาดี อ.เมือง จ.สุรินทร์ เนื่องจากที่บริเวณหน้าบ้าน มีการปลูกดอกดาวเรือง หลายสิบต้น กำลังดอกดอกบานสะพรั่ง อย่างสวยงาม ซึ่งดอกดาวเรือง เป็นดอกไม้ประจำพระองค์รัชกาลที่ 9 และรัชกาลที่ 10 ดอกไม้ประจำพระองค์ ของพระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพล อดุลยเดชฯ และสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูรฯ เป็นดอกไม้มงคลสีเหลือง เช่นเดียวกันทั้ง 2 รัชกาล เนื่องจากทั้ง 2 พระองค์ประสูติใน “วันจันทร์” พบว่าดอกดาวเรืองหน้าบ้านหลังนี้ มีขนาดความใหญ่ และสมบูรณ์ กว่าดอกดาวเรืองทั่วๆไป จนต้องหาไม้ไผ่มาค้ำกันต้นดอกดาวเรืองล้ม จากการสอบถามทราบว่า ใช้มูลจิ้งหรีดที่เลี้ยงไว้ เพียง 4 คอก ใช้ระยะเวลาเลี้ยงเพียง 1 เดือนกับ 10 วัน ก็สามารถจับขายส่ง ขายปลีก เสริมรายได้ กว่าเดือนละ 4,000 บาท
นางสาวทวี จันทร์ปรุง อายุ 35 ปี กล่าวว่า ตอนนี้หากเรามีแม่พันธุ์ จิ้งหรีดพันธุ์ทองดำ เราสามารถเอาไข่ มาเพาะเลี้ยง เป็นต้นทุนเลี้ยงต่อได้ เพาะเลี้ยงก็แสนง่าย เพียงใช้แกลบดำคลุกผสมกับน้ำเปล่าพอมาดๆ พอแม่พันธุ์จิ้งหรีดจะออกไข่ มันจะร้องและให้สังเกตที่ ปีกมันจะเต็ม พอไข่เต็มท้องก็เรียงไข่เลย กล่องหนึ่ง เราจะเอา 4-5 ขัน แล้วแต่เรา แม่พันธุ์หนึ่งตัวเอาไข่ได้แค่ครั้งเดียว พอได้ไข่ก็เอาไข่มาใส่ในกระสอบปุ๋ยแทนตู้อบ เพื่อรอการฟักไข่ พอจะฟัก ไข่จะออกสีเหลืองประมาณ 4-5 วัน เราก็จะเอามาใส่ถาดรอการฟักตัว พอฟักเป็นตัวแล้วก็ยกถาดออก เริ่มใส่อาหารให้มัน มีอาหาร มีน้ำ ตอนแรกลูกจิ้งหรีดจะลงกินน้ำเองไม่ได้ ต้องเอาน้ำคลุกแกลบดำ ให้มันกิน จิ้งหรีดพันธุ์ทองดำเลี้ยงง่าย เกษตรกรผู้เลี้ยงก็ไม่เครียด พอจิ้งหรีดเริ่มโตก็เริ่มเปลี่ยนแกลบมาเป็นแกลบสีแดงธรรมดานี้แหละ แล้วก็เทน้ำลงไป พอเริ่มโตกระโดดได้ ก็เริ่มใส่เป็นก้อนหิน ใส่น้ำในถ้วยเพื่อให้มันลงไปกินน้ำได้ เก็บผักตามธรรมชาติตามรั้วบ้านมาให้จิ้งหรีดกิน คิดสะว่าผักชนิดไหนคนกินได้ จิ้งหรีดก็กินได้
พอหนึ่งเดือนกับสิบวัน ก็สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิตได้เลย กรงหนึ่งถ้าเราลง 5 ขัน ถ้าไม่ตายก็จะได้ 28-29 กก. ขายส่ง กก.ละ 100 ขายปลีก กก.ละ 120 บาท อย่างต่ำกรงละ 2,800 บาท ตอนนี้ ตนและแม่เลี้ยงจิ้งหรีดอยู่ 4 กรง ค่าหัวอาหารจิ้งหรีด 1 กระสอบต่อ 1 กรง กระสอบละ 470 บาท พอหัวอาหารหมดจับได้เลย เมื่อหักต้นทุนทั้งอย่างแล้วก็จะเหลือกำไร 1,000 กว่าบาทต่อหนึ่งกรง เดือนหนึ่งก็พอมีรายได้กว่า 4,000 บาท เสริมรายได้หลังฤดูกาลทำนาปี นอกจากนั้นมูลจิ้งหรีดสามารถนำไปใส่ ผัก ดอกไม้ได้ สวยด้วย โดยเฉพาะดอกดาวเรืองที่ปลูกไว้หน้าบ้าน ดอกจะใหญ่มาก และสวยงามกว่าบ้านอื่นอีกด้วย
ภาพ/ข่าว ธนินท์ทัศน์ ภูแก้ว ผู้สื่อข่าวภูมิภาค สำนักข่าวทีนิวส์ จ.สุรินทร์
