หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง" ทำเอาโซเชียลฮือฮา เมื่อพูดถึงคลิปสาวติดโควิด-19 กินยาฟาวิพิราเวียร์ ตากลายเป็นสีม่วง

โดยเธอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงแม้ถูกจับผิดว่าใช้ฟิลเตอร์ในแอปพลิเคชัน TikTok ซึ่งเรื่องนี้เคยมีกรณีคนไข้ตาเป็นสีม่วงขณะรักษาโควิด-19 มาแล้วและได้รับการยืนยันจากแพทย์ผู้เชี่ยวชาญแล้วด้วย
หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง"

หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง"

ซึ่งล่าสุดทางด้านเพจ หมอแล็บแพนด้า ได้ออกมาเผยว่า กินยาฟาวิพิราเวียร์ไม่ใช่แค่ตาสีม่วงน้ำเงิน แต่บางคนตาเรืองแสงได้ด้วยนะคร้าบ

หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง"

ฟาวิพิราเวียร์เป็นยาต้านไวรัสที่ อย่างที่เรารู้กันว่ามีฤทธิ์ต่อต้านอาร์เอ็นเอไวรัสหลายชนิด ก็เลยเอามารักษาโควิดเพราะโควิดมันเป็นไวรัส
หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง"

affaliate-2

ฟาวิพิราเวียร์ อีกชื่อนึงมันคือ 5-Fluoro-2-hydroxypyrazine-3-carboxamide ซึ่งประกอบไปด้วยสารเรืองแสง ทีนี้พอเรากินยาเข้าไปเพื่อรักษาโควิด แถมต้องกินวันละเป็น 10 เม็ด ยามันก็เลยกระจายไปทั่วร่าง ทั้งผิว เส้นผม เล็บ ลูกตา บางคนจะเห็นชัดเลยว่าเรืองแสง บางคนก็มองด้วยตาเปล่าแล้วเห็นเป็นสีม่วงๆ ไม่ต้องตกกะใจครับ ไม่กี่วันเดี๋ยวร่างกายก็กำจัดยาออกไปเอง

หมอแล็บฯ เฉลยแล้ว! ทำไมกินยาฟาวิพิราเวียร์ "ตาถึงกลายเป็นสีม่วง"

ไม่ได้กลายเป็นมนุษย์เรืองแสงหรือตาม่วงไปตลอด เดี๋ยวก็กลับมาเป็นปกติครับ แต่เยี่ยวม่วงไม่เกี่ยวเด้ออออ 5555